Koyarwar Littafi Mai -Tsarki game da rayuwa, mutuwa, rai da tashin matattu

Length: 10 minutes

Menene mutuwa? Menene Littafi Mai Tsarki ya koya mana game da mutuwa? Menene yake faruwa sa’ad da muka mutu? Muna da begen sake rayuwa ko bayan mun mutu? Littafi Mai -Tsarki yana ɗauke da hurarrun kalmomin Allah. Allah yana so ku fahimci menene ainihin rayuwa da abin da ke faruwa da mu idan muka mutu. Menene mutuwa?

Mutuwa ita ce katsewar rayuwa Bayan mutuwa, jikin mu yana fara rubewa ko ruɓewa daga ƙarshe mu koma ƙura.


Shin akwai wani sani a mutuwa?

Tunda rayuwa ta daina mutuwa, babu hankali a mutuwa. Wannan ita ce gaskiya. Duk wani labarin da za ku ji na mutanen da aka gani suna rayuwarsu a wani wuri, labarin ƙarya ne ko labarin ƙarya na yaudara. Littafi Mai Tsarki ya ce:

4 Amma dukan wanda yake da rai a wannan duniya ta rayayyu, yana sa zuciya, gara rayayyen kare da mataccen zaki.
5 Hakika rayayyu sun san za su mutu, amma matattu ba su san kome ba. Ba su da wani sauran lada nan gaba, an manta da su ke nan sam.
6 Ƙaunarsu, da ƙiyayyarsu, da kishinsu sun mutu tare da su. Ba za su ƙara yin wani abu da ake yi a duniya ba.

Mai-Wa’azi 9: 4-6

Mene ne asalin mutuwa?

Da farko mun karanta mutuwa yana cikin Farawa:

16 Ubangiji Allah ya yi wa mutumin umarni, ya ce, “Kana da ‘yanci ka ci daga kowane itace da yake a gonar,
17 amma daga itacen sanin nagarta da mugunta ba za ka ci ba, gama a ranar da ka ci shi za ka mutu lalle.”

Farawa 2: 16,17

Bayan Allah ya halicci ɗan adam ya sanya su a cikin lambun Adnin, ya ba su umarni mai sauƙi kamar yadda kuke gani a sama A can, Allah ya gaya wa Adamu a sarari cewa sakamakon su na yin rashin biyayya ga umarninsa mutuwa ce! An maimaita wannan ƙa’idar a cikin wasiƙa ga Romawa:

23 Gama sakamakon zunubi mutuwa ne, amma baiwar Allah ita ce rai madawwami a cikin Almasihu Yesu Ubangijinmu.

Romawa 6:23

Abin takaici, Adamu da Hauwa’u sun yi rashin biyayya ga Allah kuma hukuncin mutuwa ya kasance. ya shuɗe a kansu da zuriyarsu Bayan rashin biyayyarsu, Allah ya gaya wa Adam:

19 To, mun sani duk abin da Shari’a ta ce, ya shafi waɗanda suke ƙarƙashinta ne, don a tuƙe hanzarin kowa, duk duniya kuma tă sani ƙarƙashin hukuncin Allah take.

Farawa 3:19

Sake mutuwa, sakamakon zunubi ne ko rashin biyayya ga umarnin Allah. An gabatar da mutuwa ta farko bayan Adamu da Hauwa’u sun yi zunubi. Wannan mutuwa ta wuce ga dukan mu kuma ya cancanci hukunci saboda mu duka mun yi zunubi.

12 To, kamar yadda zunubi ya shigo duniya ta dalilin mutum ɗaya, zunubi kuwa shi ya jawo mutuwa, ta haka mutuwa ta zama gādo ga kowa, don kowa ya yi zunubi.

Romawa 5:12

yakubu yayi bayanin alaƙar da ke tsakanin zunubi da mutuwa ta amfani da hoton ɗaukar ciki, ciki da mutuwa

13 Duk wanda ake jarabta, kada ya ce Allah ne yake jarabtarsa, gama ba shi yiwuwa a jarabci Allah da mugunta, shi kansa kuwa ba ya jarabtar kowa.
14 Amma kowane mutum yakan jarabtu in mugun burinsa ya ruɗe shi, ya kuma yaudare shi.
15 Mugun buri kuma in ya yi ciki, yakan haifi zunubi. Zunubi kuma in ya balaga, yakan jawo mutuwa.

Yakubu 1: 13-15

A taƙaice, mutum mai mutuwa ne kuma mai zunubi Halittar mu. shine nama da jini yana ƙarƙashin zunubi, mutuwa da ruɓe An yanke mana hukuncin mutuwa saboda zunuban mu da yanayin mu wanda muka gada daga iyayen mu na farko – Adamu da Hauwa’u Game da rai da sake haihuwa?

amma yana rayuwa har abada bayan mutuwa Amma mun nuna cewa babu wani abu a cikin mutum da ke rayuwa har abada Ko da rai na iya mutuwa:

20 Wanda ya yi zunubi shi zai mutu. Ɗa ba zai ɗauki hakkin laifin mahaifinsa ba, mahaifi kuma ba zai ɗauki hakkin laifin ɗansa ba. Adalcin adali nasa ne, muguntar mugu kuma tasa ce.

Ezekiye 18:20

A cikin yaren Ibrananci da Helenanci, rai ba kome ba ne sai dukan mu ko rayuwa a cikin mu. Kamar yadda kuke gani, ruhu ba ta mutuwa Ba rukunan ruhun da ba ya mutuwa ba bidi’a ne.

Har ila yau, ba mu sake haihuwa ko ɗaukar wani jikin sabon jariri bayan mun mutu Dukkanmu mutane ne na musamman a gaban allah kuma za a yi mana hukunci bisa ga rayuwar Da muka yi.
Akwai bege na rayuwa da mutuwa?

Akwai bege guda ɗaya na rayuwa bayan mutuwa, kawai cikin Kristi Yesu ne. Allah ya yanke wa Adamu da Hauwa’u hukuncin kisa saboda rashin biyayyarsu. Allah mai adalci ne kuma mai adalci cikin yin cewa tunda shine mahaliccinmu kuma mutum yana sane da cewa zunubi yana kaiwa ga mutuwa kuma har yanzu muna zaɓan yin zunubi. Amma cikin Almasihu Yesu, Allah ya bamu hanyar fansa da ceto. Wannan yana nuna mana cewa Bautawa, Allah Makaɗaici mai rai ya cika na ƙauna da jinƙai a gare mu.

Ba nufin Allah ba ne a gare ku da ni mu mutu. Yana son mu rayu har abada a cikin mulkinsa. Yesu Kristi:

32 “Ya ku ɗan ƙaramin garke, kada ku ji tsoro, domin Ubanku na jin daɗin ba ku rabo a cikin Mulkin.

Luka 12:32

Tashin matattu

Yabo ya tabbata ga Allah! Mutuwar Yesu Almasihu ta ba mu nasara bisa zunubi da mutuwa! Kamar yadda mutane da yawa da suka yi imani da Yesu Kristi ɗan Bautawa – a cikin mutuwarsa, tashinsa da bin koyarwarsa, Allah zai ba su rai madawwami a ranar ƙarshe kuma koda sun mutu, Allah zai sa su sake rayuwa a ranar tashin matattu wanda zai faru ne kawai lokacin da Yesu ya sake dawowa! Yabo ya tabbata ga Allah!

10 In kuwa Almasihu yana a zuciyarku, ba ruwan jikinku da zunubi ke nan, Ruhu kuwa rai ne a gare ku saboda kun sami adalcin Allah. 11 In kuwa Ruhun wannan da ya ta da Yesu daga matattu yana zaune a zuciyarku, to, shi da ya ta da Almasihu Yesu daga matattu zai kuma raya jikin nan naku mai mutuwa, ta wurin Ruhunsa da yake a zaune a zuciyarku.

Romawa 8: 10,11

Gaskiya ne cewa kowane ɗan adam yana mutuwa a yau, amma alƙawarin musamman na Allah ga waɗanda ke cikin Yesu Kiristi kawai shine su sake tashi don rayuwa har abada. Mutuwa ba za ta taɓa samun nasara a kanmu ba! Za mu yi nasara cikin Almasihu Yesu, ɗaukaka da yabo su tabbata ga Allah mai rai!

52 farat ɗaya da ƙyiftawar ido, da jin busar ƙaho na ƙarshe, domin za a busa ƙaho, za a kuma ta da matattu da halin rashin ruɓa, za a kuma sauya kamanninmu. 53 Domin lalle ne, marar ruɓa ya maye mai ruɓar nan, marar mutuwa kuma ya maye mai mutuwar nan. 54 Sa’ad da kuma marar ruɓa ya maye mai ruɓar nan, marar mutuwa kuma ya maye mai mutuwar nan, a sa’an nan ne fa maganar nan da take a rubuce za a cika ta, cewa,
“An shafe mutuwa da aka ci nasararta.”
55 “Ke mutuwa, ina nasararki?
Ke mutuwa, ina ƙarinki?”
56 Ai, zunubi shi ne ƙarin mutuwa, Shari’a kuwa ita ce sanadin ƙarfin zunubi. 57 Godiya tā tabbata ga Allah wanda yake ba mu nasara ta wurin Ubangijinmu Yesu Almasihu.
58 Don haka, ya ‘yan’uwana, ƙaunatattu, ku tsaya a kafe, kullum kuna himmantuwa ga aikin Ubangiji, domin kuwa kun san famar da kuke yi saboda Ubangiji ba a banza take ba.

1Korinthiyawa 15: 52-58

Wadanda suka mutu cikin Kristi suna bacci

Wannan shine dalilin da nassosi suka ce masu bi suna barci lokacin da suka mutu Domin waɗanda ke barci, suna barci da daddare kuma suna fatan bege tashi a fitowar rana da safe Wannan fitowar rana a alamance tana nuni ga zuwan Ubangijinmu Yesu Almasihu na biyu, don tayar da matattu da saka wa masu adalci da rai madawwami a cikin mulkin.

13 Amma ‘yan’uwa, ba mu so ku jahilta game da waɗanda suka yi barci, don kada ku yi baƙin ciki kamar yadda sauran suke yi, marasa bege.
14 Tun da muka gaskata Yesu ya mutu, ya kuwa tashi, haka kuma albarkacin Yesu, Allah zai kawo waɗanda suka yi barci su zo tare da shi. 15 Muna kuwa shaida muku bisa ga faɗar Ubangiji, cewa mu da muka wanzu, muke kuma a raye har ya zuwa komowar Ubangiji ko kaɗan ba za mu riga waɗanda suka yi barci tashi ba,
16 domin Ubangiji kansa ma zai sauko daga Sama, da kira mai ƙarfi, da muryar babban mala’ika, da kuma busar ƙahon Allah. Waɗanda suka mutu suna na Almasihu, su ne za fara tashi,
17 sa’an nan sai mu da muka wanzu, muke a raye, za a ɗauke mu tare da su ta cikin gajimare, mu sadu da Ubangiji a sararin sama, sai kuma kullum mu kasance tare da Ubangiji.
18 Saboda haka, sai ku yi wa juna ta’aziyya da wannan magana.

1 Tassalunikawa 4: 13-18

Ta yaya za ku rayu har abada?

Tsammani menene? Yana da kyauta! Abin da kawai za ku yi shine furta zunubanku da tuba Ku yi imani da Yesu Kiristi da saƙon sa na mulkin Allah. Ku nemi a yi muku baftisma kuma za ku sami ceto! Tuntube mu, za mu taimaka muku yin

25 Yesu ya ce mata, “Ai, ni ne tashin matattu, ni ne kuma rai. Wanda ya gaskata da ni, ko ya mutu zai rayu.

Yahaya 11:25
Do you want to be saved? You have to believe in Jesus and his message of salvation.

Click to complete our free preparing for baptism lessons on the gospel here and we will personally keep in touch with you as you grow in faith.

Back to: Bisharar mulkin Allah cikin harshen Hausa